ชวนส่องจันทร์และดวงดาวรับลมหนาว
เดือนตุลาคมเริ่มเปลี่ยนเข้าสู่ฤดูหนาวแล้วนะครับ ที่เราคุ้นเคยเรียกว่า “ปลายฝนต้นหนาว” ตอนค่ำหรือตอนเช้าๆ จะได้สัมผัสกับลมหนาวอากาศเย็นสบายๆ กันบ้าง ค่ำลงได้เห็นดวงจันทร์และดวงดาวที่เราไม่ค่อยได้เห็นมาหลายเดือนอยู่ในช่วงหน้าฝน เดือนนี้เป็นเดือนที่พิเศษอีกเดือนหนึ่งที่อยากจะเชิญชวนออกมาดูดวงจันทร์กัน
![](https://thaiastro.nectec.or.th/activity/uploads/2018/media-3311-5bc434a94ca51.jpg)
ทำไมถึงพิเศษให้มาดูดวงจันทร์ เดือนกันยายนหรือเดือนตุลาคมของทุกปี
เริ่มมาตั้งแต่ปี พ.ศ. 2553 มีกิจกรรมที่เชิญชวนประชาชนทั่วโลกจัดกิจกรรมออกมาสังเกตดวงจันทร์เพื่อเฉลิมฉลองวันวิทยาศาสตร์ทางดวงจันทร์และการสำรวจดวงจันทร์ International Observe the MOON NIGHT 2018. OCTOBER, Save the Date 20TH กิจกรรมนี้จัดทุกปีวันที่ 20 ของเดือน จัดโดยองค์การ NASA เชิญชวนให้จัดกิจกรรมพร้อมกันทั่วโลก เพื่อวัตถุประสงค์ ให้สังเกตดวงจันทร์และเรียนรู้เกี่ยวกับดวงจันทร์ที่เป็นดาวบริวาร 1 เดียวของโลก และปีนี้เป็นปีการครบรอบ 50 ปี การสำรวจดวงจันทร์โดยโครงการ อะพอลโล (Apollo Project) เมื่อปี พ.ศ. 2511 ส่งมนุษย์อวกาศเดินทางไปสำรวจบนดวงจันทร์ นับเป็นครั้งแรกที่มนุษย์ลงบนพื้นผิวดวงจันทร์ โดยสหรัฐอเมริกาเป็นชาติแรก ด้วยยานอวกาศลูน่าร์โมดูล ที่มีชื่อเสียงมากที่สุดคือ โครงการอะพอลโล 11 (Apollo 11) ทาง NASA จัดกิจกรรมนี้เป็นประจำทุกปี เพื่อให้ประชาชนออกมาสังเกตดวงจันทร์ที่แห่งใดก็ได้มีจัดกิจกรรมใกล้บ้านท่าน เช่น ตามสวนสาธารณะตั้งกล้องให้ดู, ชมรมดาราศาสตร์โรงเรียน, ชมรมดาราศาสตร์มหาวิทยาลัย, ชมรมดาราศาสตร์ชุมชน, สมาคมดาราศาสตร์, ทั้งที่หอดูดาว กิจกรรมนี้จะจัดขึ้นอีกครั้งวันที่ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2562
สมาคมดาราศาสตร์ไทย เป็นหน่วยงานที่ส่งเสริมการศึกษาทางดาราศาสตร์, การค้นคว้าดาราศาสตร์, งานการวิจัยทางดาราศาสตร์ และเผยแพร่ความรู้ทางวิชาดาราศาสตร์แก่เยาวชน และประชาชนทั่วไป โดยไม่หวังผลตอบแทน มองเห็นความสำคัญที่ทางองค์การ NASA เชิญชวนให้หน่วยงาน, องค์กรทางดาราศาสตร์, ชุมชนดาราศาสตร์ จัดกิจกรรมร่วมกันสังเกตดวงจันทร์และวาระครบรอบ 50 ปี การสำรวจดวงจันทร์ในปีนี้ วันที่ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2561
![](https://thaiastro.nectec.or.th/activity/uploads/2018/media-3311-5bc434d2106ca.jpg)
สมาคมดาราศาสตร์ไทย ขอเชิญชวนสมาชิกฯ เยาวชน ท่านผู้ปกครอง นักเรียนนักศึกษา ท่านอาจารย์โรงเรียน มหาวิทยาลัย และประชาชนทั่วไปที่สนใจมาร่วมกิจกรรมสังเกตดวงจันทร์และชมดาวเคราะห์ผ่านกล้องโทรทรรศน์กับกิจกรรม “ชวนส่องจันทร์และดวงดาวรับลมหนาว” จัดพร้อมกันกับ NASA วันเสาร์ที่ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2561 ตั้งแต่เวลา 18:00 น.- 21:00 น. พบกันที่ : ลานข้างสนามฟุตซอล ติดกับอาคารศูนย์วิทยาศาสตร์เพื่อการศึกษา ท้องฟ้าจำลองกรุงเทพ (เอกมัย) ถนนสุขุมวิท พระโขนง คลองเตย กรุงเทพฯ กิจกรรมในงานให้ความรู้เกี่ยวกับดวงจันทร์, การสำรวจดวงจันทร์โครงการอะพอลโล, ตำแหน่งลงจอดยานอวกาศสำรวจบนดวงจันทร์, นำท่านทัวร์บนดวงจันทร์, ตำนานของดวงจันทร์ และกิจกรรมตอบปัญหาดาราศาสตร์ชิงรางวัลจากสมาคมฯ อยากให้เยาวชน นักเรียนนักศึกษาและประชาชนทั่วไปที่สนใจมีส่วนร่วมกับกิจกรรมสังเกตดวงจันทร์ไปพร้อมๆ กับเราและประชาชนชุมชนดาราศาสตร์ทั่วโลก พร้อมกับทาง NASA เพื่อการเรียนรู้วิชาดาราศาสตร์ที่อยู่ไม่ไกลจากตัวเราที่ไม่มีสอนในโรงเรียน
กำหนดการ : วันเสาร์ที่ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2561
17:30 น. – ลงทะเบียนร่วมกิจกรรมที่บริเวณงาน
18:00 น. – ท่านอาจารย์อารี สวัสดี นายกสมาคมดาราศาสตร์ไทย กล่าวเปิดงาน
- วิทยากรสมาคมฯ ให้ความรู้เรื่องดวงจันทร์ 1 เดียวดาวบริวารของโลก
- โครงการสำรวจดวงจันทร์ขององค์การ NASA,
- ตำแหน่งลงจอดของยานอวกาศสำรวจดวงจันทร์